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	Kuanza kutumika kwa Masharti
	1 Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya Chama na yataanza kutumika mara baada ya kupitishwa na kuidhinishwa na Mkutano Mkuu na kusajiliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika

	Tafsiri
	2 Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha unahitaji vinginevyo maneno yaliyoaninishwa hapa chini yatakuwa na maana iliyotolewa:
a) “Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa kuchaguliwa au kuajiriwa katika Chama ambaye atajumuisha Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja, Mhasibu, Afisa Mikopo, Mkaguzi wa Ndani na Wajumbe wengine waliopewa mamlaka chini ya Masharti haya.
b) “Afisa Mikopo” itakuwa na maana ya mtu aliyeajiriwa na Chama kwa ajili ya kupitia na kuchambua maombi ya mikopo yanayowasilishwa na Wanachama na kufanya ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo hiyo;
c)  “Akiba” ni kiasi cha fedha kinachowekwa na Wanachama kwa ajili ya kujenga uwezo wa Chama kukopesha Wanachama wake. Pia akiba inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na inaweza kupunguzwa kwa mujibu wa Sera ya Akiba;
d) “Akidi” maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au mkutano uwe halali;
e) “Amana” ni fedha ambayo Mwanachama anaweka chamani na anaweza kuichukua wakati wowote anapoihitaji kwa mujibu wa Sera ya Amana isipo kuwa kama ameiweka kwa makubaliano ya muda maalum;
f) “Bodi ya Uongozi” maana yake ni chombo kilichochaguliwa na Wanachama kwa ajili ya kusimamia shughuli za kila siku za Chama
g) “Chama” maana yake ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo Elimu kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika;
h) “Dhamana” itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya mkopo ambayo inaweza kuwa mali isiyohamishika kama vile nyumba, shamba; ama mali inayohamishika kama vile vyombo vya nyumbani, magari, n.k; aina nyingine ya dhamana ni Hisa za hiari, Amana na Akiba alizonazoa Mwanachama kwenye Chama
i) “Hisa za Uanachama” ina maana ya sehemu ya umiliki wa mtaji wa Chama ambayo inamilikiwa na Mwanachama lakini haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya mtaji hisa wa Chama;
j) “Hisa za hiari” ni fedha ambayo Mwanachama anaweka chamani katika akaunti maalum ya hisa kwa mujibu wa Sera ya Hisa za Hiari;
k) “Kanuni” ni Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha-SACCOS;
l) “Fungamano la Pamoja” ni Watu walioainishwa katika makundi yaliyotajwa kwenye Sharti Na. 5.
m) “Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013;
n) “Sera/Mwongozo” maana yake ni utaratibu uliowekwa na Chama kuongoza Wanachama, Viongozi, Watendaji na Wadau wengine katika uendeshaji wa shughuli za Chama ili kufikia malengo yaliyowekwa kwa manufaa ya Wanachama;
o) “Mkutano Mkuu” ina maana ya Mkutano Mkuu wa Wawakilishi ulioitishwa na Bodi, Wanachama/Wawakilishi au Mrajis
p) “Sheria” ina maana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013, Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018 pamoja na Sheria nyingine za nchi
q) “Tume”, ina maana Tume ya Maendeleo ya Vyama vya Ushirika Tanzania


	SEHEMU YA PILI

TAARIFA ZA CHAMA

	Jina la Chama
	3 Jina la Chama ni Elimu Savings and Credit Cooperative Society Limited 
(Elimu SACCOS Ltd)

	Anuani na Nembo ya Chama
	4 (1) Anuani ya Chama ni: S. L. P 2164 Morogoro - Tanzania, Barua pepe: info@elimusaccos.co.tz                         Simu: +255683618472
             (2) Makao Makuu ya Chama ni Mtaa wa Soko, Manispaa ya Morogoro
             (3) Nembo ya Chama
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            (4) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama yatapaswa kutolewa taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika na mabadiliko hayo hayatasababisha marekebisho ya Masharti ya Chama.


	Fungamano la Pamoja
	5 Fungamano la pamoja katika Chama litakuwa ni katika makundi yafuatayo;
(i) Walimu wa Idara ya Elimu ya Shule za Sekondari, Msingi, na Wakufunzi wa Vyuo
(ii) Watumishi wasio Walimu wenye Mikataba ya Kudumu
(iii) Kikundi cha Watumishi wenye Mkataba wa Kudumu ndani ya Manispaa ya Morogoro
(iv) Wanachama waliohamia Halimashauri, Taasisi au Wizara nyingine

(v) Wastaafu katika sharti la 5 (i – iv) wakiwa Wanachama 



	Eneo la shughuli za Chama 
	6 Eneo la shughuli za Chama ni ndani Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

	Tarehe ya kusajiliwa, namba ya kuandikishwa na Leseni
	7 Chama kimesajiliwa tarehe 5 Agosti 2013 na kupewa Hati Na. MGR 668 na mnamo mwaka 2022 kubadilishiwa usajili na kuwa: PRI-MGR-MC-1156. 

	Mwaka wa Fedha
	8 Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha miezi kumi na miwili kuanzia tarehe 1 Januari na kukomea tarehe 31 ya mwezi Desemba ya mwaka husika

	
	


	SEHEMU YA TATU

MADHUMUNI

	Madhumuni ya Chama
	9 Madhumuni ya kuanzishwa kwa Chama ni kuinua, kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya Wanachama wake kwa kufuata Sheria, Kanuni na taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili kufikia madhumuni haya, Chama kitafanya yafuatayo;
a) Kuhamasisha Wanachama kujenga tabia ya kujiwekea akiba mara kwa mara;
b) Kupokea na kutunza Akiba na Amana za Wanachama kwa njia rahisi na salama huku ikilipa riba kadri Wanachama watakavyokubaliana;
c) Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji kwa ajili ya kutoa mikopo kwa Wanachama kwa masharti na riba nafuu;
d) Kuwaelimisha Wanachama kujijengea tabia ya kukopa kwa busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya kuinua hali zao za maisha kiuchumi na kijamii;
e) Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedha kwa Wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha mtaji wa Chama na mitaji yao binafsi na kuleta mvuto kwa wasio Wanachama kujiunga na Chama;
f) Kuweka kwa usalama fedha za Chama na Wanachama kwa kuanzisha mipango ya kukabiliana na majanga na/au kuweka bima za fedha zinazofaa;
g) Kuwashauri Wanachama kuandaa mipango yao ya maendeleo katika kuwekeza mitaji kwenye miradi ya kiuchumi na huduma za jamii;
h) Kutoa elimu na mafunzo mbalimbali kwa Wanachama, bodi na watendaji ili kuendana na kasi ya ushindani katika biashara ya fedha.

i) Kutoa elimu kwa Wanachama kuhusu dhana ya ushirika, elimu ya fedha na manufaa yake, ujasiriamali, uwekezaji na tasnia nyingine zinazohusiana na miradi inayoendeshwa na kutekelezwa na Wanachama wake.
j) Kufanya uwekezaji wa pamoja kati ya Chama na Wanachama kwa kuanzisha Mfuko wa Maendeleo
k) Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha na kuendeleza hali ya uchumi wa Chama na Wanachama.
l) Kuweka mfumo wa thabiti wa TEHAMA katika shughuli zote zinazoendeshwa na Chama.




	SEHEMU YA NNE

UANACHAMA

	Sifa za Uanachama
	10 Mtu yoyote anaweza kujiunga na chama endapo atakidhi mahitaji ya Fungamano la pamoja la uanachama na sharti awe na sifa zifuatazo; -
a)  Awe mwenye umri wa miaka isiyopungua 18.

b)  Awe mwenye tabia nzuri, mwaminifu na mwenye akili timamu

c) Awe amelipa kiingilio, hisa za uanachama na kuweka akiba kwa kiwango kilichowekwa kwa mujibu wa masharti haya na awe tayari kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za chama.

d) Awe anaelewa na kuwa tayari kutekeleza madhumuni ya chama kama yalivyoainishwa kwenye masharti haya na kufafanuliwa katika nyaraka mbalimbali.

e) Awe tayari kufuata masharti ya Chama, kanuni na sheria za vyama vya ushirika wakati wote.

f) Awe amekidhi mahitaji ya Sharti Na. 5 la fungamano
g) Endapo ataomba nafasi ya Uwakilishi na Uongozi ndani ya Chama, asiwe na shughuli yeyote ile inayofanana na kuweka au kukopesha Wanachama ili kuondoa mgongano wa masilahi.

	
	

	Wanachama na Ubora wa Uanachama 
	11 Wanachama wa Chama watatokana na: -
a) Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na kuomba kuandikishwa kwa Chama na ambao wametimiza masharti ya uanachama kwa mujibu wa Masharti haya; na
b) Wale wote watakaojiunga na Chama baada ya kukubaliwa na Bodi na kupitishwa na Mkutano Mkuu.
c) Kila mwaka itafanyika tathmini ya ubora wa uanachama na kuchukua hatua stahiki kutokana na mapendekezo ya taarifa

d) Kila mwaka Chama kitafanya jitihada kupima viwango vya Wanachama kuridhika na huduma na kuchukua hatua stahiki
e) Waliorithi uanachama na kukidhi vigezo.

	Taratibu za kujiunga na Chama
	12 Maombi ya kujiunga katika Chama yatafuata utaratibu ufuatao: -
a) Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.5 na 10 ataomba uanachama kwa kujaza fomu iliyoandaliwa na Chama.

b)  Kulipia kiingilio cha Tsh. 20,000 kwa Mwanachama mpya, na Tsh. 40,000 kwa Mwanachama anayerudi baada ya kutoka uanachama
c) Mwombaji atajadiliwa na Bodi ndani ya siku thelathini (30) tokea kupokelewa fomu ya kujiunga ili kujiridhisha iwapo inakidhi vigezo vya kuwa Mwanachama na Bodi inaweza kumkubali au kumkataa.
d) Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya Mkutano Mkuu ili kuthibitishwa na uamuzi wa Mkutano Mkuu utakuwa wa mwisho;
e) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa kiingilio na Hisa. Mwanachama anaweza kununua hisa zake zote kwa mkupuo mmoja ama kwa awamu kulingana na uwezo wake na kuzingatia sharti na 14 (1) (b).
f) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu atapewa utambulisho maalum wa uanachama.
g) Kiwango cha chini cha kiingilio, hisa, akiba na amana kinaweza kubadilika kulingana na mapendekezo ya Bodi na idhini ya Mkutano Mkuu na mabadiliko hayo kuingizwa katika sera husika bila kuathiri Masharti haya. 

	Taarifa ya kukataliwa Uanachama
	13 Endapo maombi ya kujiunga na Chama yatakataliwa na Bodi ya Uongozi: -
a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji barua ya kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi yake ndani ya siku 7 tokea kukataliwa ikieleza sababu za kukataliwa. 
b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi ya Uongozi anaweza kukata rufaa kwa Bodi kwa kumwandikia Mwenyekiti sababu kwa nini Bodi irejee maombi yake. Maamuzi ya Bodi yatakuwa ya mwisho

	Kiingilio, Hisa na Akiba
	14 (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama atapaswa: - 
a) Kulipa kiingilio cha shilingi Tsh. 20,000/= kwa Mwanachama mpya na Tsh. 40,000 kwa Mwanachama anayerudi baada ya kukoma uanachama
b) Kununua idadi ya hisa kumi na tano (15) za thamani ya Tsh. 20,000 kwa hisa sawa na jumla ya Tsh. 300,000 ndani ya muda wa miezi 6. 
c) Katika hatua za awali za kujiunga na Chama, Mwanachama atatakiwa kulipia angalau hisa tatu (3) na atakuwa na sifa ya kupatiwa huduma ndani ya Chama baada kufikia angalau 50% au zaidi ya hisa zake na zinazobakia kulipwa ndani ya miezi 6. Ukomo wa Hisa kwa mwanachama si zaidi ya 1/5 au 20% ya Hisa zote.
d) Kuweka akiba kila mwezi kwa viwango vilivyoainishwa kwenye sera ya uwekaji akiba. 
(2) Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza matakwa ya sharti dogo (1) (b) atakuwa amejiondoa uanachama moja kwa moja na atarudishiwa stahiki zake ndani ya siku mia moja na themanini (180)
(3) Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu na kuingizwa kwenye sera za huduma husika.
(4)  Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote atapewa hati ya kumiliki Hisa.

	Kuteua Mrithi
	15 (1) Mwanachama atamteua mrithi wake kwa kujaza fomu ya Ushirika nambari 8 ambaye atakuwa na haki ya kulipwa hisa au maslahi mengine katika Chama.
 (2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha jina la mrithi muda wowote.

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la Wanachama na utatiwa saini na Mwanachama.
(4) Mrithi anaweza kuwa mwanachama kama ataomba na kukidhi masharti namba 10 na 12.

	Kukoma Uanachama

	16 Uanachama utakoma kwa: -
a) Kutochangia akiba ya lazima kwa muda miezi sita (06) mfululizo na kutokamilisha mafungu ya hisa ndani ya miezi sita (06)
b) Kuacha uanachama baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya Chama.
c) Kufukuzwa na Wanachama katika Mkutano Mkuu kwa idadi ya Wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya waliohudhuria na kupiga kura baada ya kupewa nafasi ya kujitetea;
d) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya Vyama vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya Chama;
e) Kutoshiriki shughuli za Chama kikamilifu kwa muda wa miezi 12 mfululizo Hisa kwa mujibu wa masharti haya 
f) Kifo

g) Kurukwa na akili kulikothibitishwa na jopo la Madaktari

h) Kutoa au kupokea rushwa kwa nia ya kupata upendeleo
i) Kuacha au kufukuzwa kazi;


	Muda wa Malipo na haki za Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa Uanachama
	17 Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama atalipwa haki zake zote ndani ya kipindi cha siku tisini (90) kuanzia siku ya kukoma Uanachama au siku ya kuwasilisha barua yake ya kusudio la kukoma uanachama. 

	Kusimamishwa na kufutiwa Uanachama
	18 (1) Mwanachama anaweza kusimamishwa uanachama kutokana na sababu zifuatazo: -
a) Kutochangia akiba ya lazima kwa muda wa miezi sita (06) mfululizo

b) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika Chama;
c) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa katika Mkutano Mkuu;
d) Kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi za Chama kwa muda wa miezi 12 mfululizo;

e) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda hadi kufikia hatua ya kutumia dhamana kulipia mkopo 
f) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria ya Vyama vya Ushirika pamoja na Kanuni zake. 

(2) Kabla ya kumsimamisha Mwanachama husika, Bodi ya Chama itapaswa kumwandikia mhusika Notisi ya kusudio la kumsimamisha uanachama ikieleza sababu ya kusudio hilo na kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa siku thelathini kueleza kwanini kusudio hilo lisitekelezwe.
 (3) Iwapo Bodi ya Uongozi itaazimia kumsimamisha Mwanachama itamwelekeza Meneja/Katibu wa Chama kumwandikia Mwanachama husika barua ya kumtaarifu kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya kusimamishwa uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja na mapendekezo yake na Mkutano Mkuu utapaswa kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa, kufutiwa uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi.

(5) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya Uongozi itapaswa kumjulisha Mwanachama husika kwa maandishi kuhusu maamuzi hayo katika muda usiozidi siku saba tangu tarehe ya maamuzi.

(6) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi ya Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika ndani ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa ya maamuzi ya Mkutano Mkuu.  

	Kupokelewa tena kwenye Chama
	19 Mwanachama aliyejitoa au aliyefukuzwa uanachama anaweza kukubaliwa na kupokelewa tena kujiunga na Chama baada ya miezi mitatu (3) na baada ya kutuma maombi kwa kufuata masharti haya na baada ya kulipa madeni yote aliyokuwa anadaiwa wakati anakoma kuwa Mwanachama. Bodi itafanya upembuzi na tathmini ya kama anafaa kupokelewa. Mwanachama katika sharti hili atalipia kiingilio cha thamani ya mara mbili (2) ya kile cha Mwanachama mpya wa kawaida

	Wajibu wa Mwanachama
	20 Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na: -
a) Kukamilisha kununua hisa na kuweka akiba kwa kuzingatia Masharti ya Chama;
b) Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake, Masharti ya Chama, maamuzi ya Mkutano Mkuu na maelekezo mengine halali kwa mujibu wa Sheria za nchi;
c) Kurejesha mkopo kwa wakati uliopangwa;
d) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza madhumuni ya Chama kadri itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu;
e) Kubeba dhamana endapo janga lolote litakipata Chama;
f) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika kutekeleza shughuli za Chama;
g) Kumdhamini mkopo Mwanachama mwenzake isipokuwa kwamba Mwanachama aliyedhamini hatakuwa na haki ya kudhaminiwa na Mwanachama aliyemdhamini katika kipindi kile kile;
h) Kulipa mkopo alioudhamini endapo mdhaminiwa/mkopaji atashindwa kulipa mkopo wake; na
i) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na Chama.

	Haki za Mwanachama
	21 Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo:

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni pamoja na kuhudhuria mikutano yote inayohusika;
ii) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali katika Mikutano Mikuu kutokana na mwaliko;
iii) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja bila kujali idadi ya Hisa anazomiliki;
iv) Kuchagua Viongozi wa Chama 
v) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti ipasavyo matumizi yake;
vi) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na Chama ilimradi amekidhi masharti yanayoambatana na huduma hiyo;
vii) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za Chama kwa taratibu zilizowekwa na Chama kupitia sera na miongozo ya uendeshaji.
viii) Kuitisha Mkutano Mkuu Maalum kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake pamoja na masharti haya;
ix) Kuteua Mrithi;

x) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na Mkutano Mkuu;
xi) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za Chama kwa kuzingatia masharti; na

xii) Kupewa kitabu cha akiba au kifaa kingine chenye makusudi hayo.

	Matumizi ya Stahiki za Mwanachama aliyekoma kuwa Mwanachama
	22 Stahiki za Mwanachama aliyekoma uanachama kutokana na sababu zilizotajwa katika sharti namba 18, zinaweza kutumika kama ifuatavyo: -
i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo mwanachama anadaiwa na Chama;
ii) Bakaa kulipwa kwa Mwanachama mwenyewe au kwa mrithi wake aliyeainishwa katika daftari la Wanachama kwa taratibu za mirathi; na
iii) Iwapo Mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna mrithi au mwakilishi wa kisheria wa Mwanachama huyo bakaa ya maslahi yake yatatumika kwa mujibu wa kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za Vyama vya Ushirika, 2015.

	Dhima ya Mwanachama
Mambo ambayo Mwanachama anatakiwa kufanya na asiyotakiwa na hatua chukuliwa
	23 Dhima (liability)ya Mwanachama kwa madeni ya Chama itakuwa ni ya ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa zake za lazima ambazo zimelipwa kikamilifu na ambazo hazijalipwa kikamilifu. 
24 (1) Mwanachama wa Elimu SACCOS Ltd anatakiwa kufanya yafuatayo ili kuongeza ubora wake katika Chama; -
(i) Kulipia michango yake yote ndani ya Chama kwa wakati

(ii) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za ujenzi wa Chama

(iii) Kutoa ushauri pale anapoona inafaa kufanya hivyo na endapo amepata fursa ya kujifunza jambo juzi na jipya kwa manufaa yake, ya Chama na Wanachama wengine

(iv) Kutolalamika tu badala yake kushauri namna na mikakati ya kuboresha huduma ama jambo ambalo haliendi itakiwavyo

(v) Kuona fahari ya kuwa sehemu ya umiliki wa Chama 

(vi) Kushawishi na kuhamasisha Mtu au Makundi mengine yanayoruhusiwa ndani ya fungamano kuwa Wanachama

(vii) Kujizuia ama kupunguza matumizi ya huduma za nje zilizo sawa na zinazotolewa na Chama chake

(2) Mwanachama wa Elimu SACCOS Ltd hatakiwi kufanya yafuatayo; -
(i) Kusabisha migogoro isiyo na tija ndani ya Chama

(ii) Kutoa taarifa za Chama zisizo sahihi na ama ambazo hana mamlaka ya kuzitoa

(iii) Kwenda kinyume na Maazimio halali ya Mkutano Mkuu

(iv) Kukiuka taratibu za Kisheria, Kanuni, Masharti, Sera na Taratibu za uendeshaji wa Chama

(v) Utovu wa nidhamu kwa Mamlaka Simamizi, Wawakilishi na Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi

(vi) Kudharau, kubagaza na vitisho kwa Watendaji wa Chama

(vii) Udanganyifu, wizi, udukuzi wa taarifa za Chama na Wanachama; na makosa yanayoendana na haya

(viii) Nia ovu ya kupindua Bodi ya Uongozi

(ix) Na makosa mengineyo ambayo Kamati ya muda ya Nidhamu itaona yanakinzana na maadili ya ustawi wa Elimu SACCOS Ltd na Sekta ya Ushirika Tanzania kwa ujumla na endapo Bodi itakubaliana na ushauri wa Kamati ya Nidhamu
(3) (i) Adhabu kwa makosa ama vitendo katika sharti la 24(2) itakuwa ni mojawapo au baadhi ya hatua kwa pamoja kama vile onyo la mdomo, onyo la maandishi, adhabu ya kifedha, kusimamishwa uanachama kwa muda maalum na au kufukuzwa uanachama

       (ii) Endapo kutatokea utendaji wa makosa au vitendo katika sharti la 24(2) kwa Mwanachama yoyote, Bodi itaunda Kamati ya Nidhamu ya muda maalum ili kuchunguza na kutoa ushauri kwa Bodi juu ya hatua za kuchukua. Kamati itaundwa na Wajumbe wasiopungua 3 na wasiozidi 5 kutoka miongoni mwa Wanachama na Viongozi wa Bodi ikiwemo Mwenyekiti na Katibu wa Kamati hio.

	
	

	SEHEMU YA TANO

FEDHA NA MALI ZA CHAMA

	Vyanzo vya Fedha
	25 Vyanzo vya Fedha za Chama ni pamoja na: -
a) Viingilio, na michango maalum kutoka kwa Wanachama;
b) Hisa za uanachama;
c) Riba juu ya mikopo kwa Wanachama;
d) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na mifuko ya hifadhi za jamii kwa kuzingatia sheria.
e) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na asasi nyingine;
f) Ziada halisi ya Chama;
g) Fedha za akiba ya lazima na malimbikizo;
h) Akiba, hisa za hiari na amana za Wanachama
i) Tozo za miamala ya kielekitroniki na malipo mtandao

Faida itokanayo na uwekezaji wa chama katika faasisi nyingine za fedha
j) Mapato mengineyo halali.

	Ukwasi wa Chama

Mali za Chama

	26 (i) Chama kitaweka mikakati kabambe ya kuhamasisha ongezeko la ukwasi wa Chama

          (ii) Wakati wote Chama kitazingatia viwango hitajika vya uwiano wa ukwasi wa mali na dhima ya muda mfupi

27 Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na: -
a) Fedha taslimu, floti za uwakala na FOSA pamoja na fedha zilizopo Benki;

b) Bakaa ya mikopo kwa Wanachama na wadaiwa wengine.

c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali;

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika;

e) Samani, Vifaa na zana zote za Chama; na
f) Majengo na mali nyingine za Chama kama zitakavyooneshwa kwenye daftari la mali za chama.
g) Na mali nyinginezo kama zitakazotambuliwa na Bodi

	Mali za Chama kuwekwa Rehani

Ukaguzi wa Hesabu za Chama


	28 Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis kwa kuzingatia Sheria zilizopo.
29 Ndani ya miezi mitatu (3) tokea mwaka wa fedha kuisha, hesabu za Chama zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi mwingine atakayependekezwa na Wanachama na kuidhinishwa na Mrajis.

	SEHEMU YA SITA:
TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO

	
	

	Uwekaji Hisa, Akiba, Amana na Mikopo
	30 (1) Kila Mwanachama atachangia akiba kila mwezi kwa viwango kama vilivyoainishwa katika sera ya hisa, akiba na amana 
 (2) Chama kinaweza kupokea Hisa za Hiari kutoka kwa Wanachama

(3) Akiba ya Mwanachama, Amana na Hisa za Hiari zinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na akiba itakuwa ni mojawapo ya kigezo cha kupata mkopo kwa Mwanachama.
(4) Akiba, Hisa za Hiari na Amana za wanachama zitatunzwa au kuwekezwa katika sehemu ya usalama kama ilivyoelekezwa na sheria, kanuni na sera inayohusika na sehemu kubwa zitawekwa benki 
(5) Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango kilichoainishwa kwenye Sera husika au kiwango kingine kitakachopitishwa na Mkutano Mkuu.
(6) Mwanachama anaweza kupunguza akiba yake ikiwa hana mkopo wowote kulingana na Sera ya Uhamasishaji Hisa, Akiba na Amana


	Utunzaji wa Taarifa za Mwanachama
	31  (1) Kila Mwanachama atapewa kadi (Passbook) ambayo ataitumia kufanyia miamala mbalimbali inayomhusu.

(2) Mwanachama atatakiwa kuonyesha kadi yake wakati wowote anapofanya muamala.

(3) Endapo Mwanachama atapoteza kadi yake atatakiwa kutoa taarifa kwenye Chama na kupatiwa kadi na nywila nyingine kwa kulipia gharama kama zikavyokua zimeanishwa kwenye makisio ya mwaka wa fedha husika na chati ya tozo na gharama.

	Mikopo kwa Wanachama
	32 (1) Mikopo itatolewa kwa Wanachama pekee kadiri ya mahitaji yao kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Chama katika sera ya mikopo.
(2) Chama kitaanza kutoa mikopo kwa Wanachama baada ya kukusanya mtaji wa kutosha wa kukopeshana kutokana na Akiba, Amana na Hisa za hiari za Wanachama.

(3) Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya muda wa miezi mitatu (3) ama chini ya hapo kwa idhini ya Bodi tangu kujiunga na Chama na akiwa akiba ya kila mwezi inapitia hazina 
(4) Kila Mwanachama atafanyiwa maingizo ya mkopo wake kwenye mfumo wa elektroniki na kupewa chati ya marejesho inayoonesha kiwango cha mkopo aliochukua na riba, marejesho na kuonesha salio.

(5) Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila mwombaji na kuwasilishwa kwa taratibu za sera ya mikopo
(6) Bodi kupitia pendekezo la Kamati ya Mikopo inaweza kuunda Kamati ya Kitalaam ili kuongeza kina cha upembuzi wa maombi ya mikopo. Muundo, kazi na wajibu wa Kamati ya Kitalaam utaainishwa katika sera ya mikopo.

(7) Maombi yote ya mikopo ya Wanachama na Watendaji itaidhinishwa na Meneja, Kamati ya Mikopo ama Kamati ya Kitalaam kulingana na kiwango cha ukasimishaji. Aidha mikopo ya Wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi itajadiliwa na Bodi ama kama itakavyokuwa imekasimiwa. Utoaji wa mikopo utazingatia taratibu, Sera ya Mikopo na Masharti ya Chama.

(8) Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama zilivyoainishwa kwenye Sera ya Mikopo na zitalipwa na Mwanachama.

(9) Kiwango cha juu cha mkopo kitategemeana na Sera ya mikopo.
(10) Kamati ya Mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji na ufuatiliaji wa madeni ya mikopo kuhusu Wanachama kwenye Bodi kila robo ya mwaka.

(11) Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zilizowekwa, pamoja na masharti na maazimio yatakayotolewa na Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo itaainisha dhamana kwa kila mkopo na masharti yatakayotumika katika ulipaji.

 (12) Mali inayohamishika au isiyohamishika, itakayowekwa kama dhamana na mkopaji itakuwa chini ya umiliki wa Chama hadi hapo mkopo wote utakapokuwa umelipwa.
(13) Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo itapaswa kuhodhiwa na Chama   na kutunzwa vizuri katika kumbukumbu na kusajiliwa ili kukipa Chama uwezo wa kumiliki kisheria.
 (15) Chama kinawajibika kujiunga na kuwasilisha taarifa za mikopo kila mwezi kwa mikopo mipya na inayoendelea kwenda Kanzidata ya Taifa ya mikopo (Credit Reference Bureau –CRB).

	Kamati ya Usimamizi kushauri menejimenti bora ya Mikopo 
	33 Kamati ya Usimamizi itashauri menejimenti bora ya mikopo endapo: -
(i) Mikopo chechefu inazidi asilimia 5% ya jumla ya mikopo iliyotolewa; na
(ii) Bodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial and statistical reports) ndani ya muda unaotakiwa kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika, sheria ya Huduma ndogo za Fedha Kanuni za Vyama vya Ushirika, Masharti haya.


	SEHEMU YA SABA

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA

	Uhifadhi wa Fedha za Chama
	34 (1) Fedha za Chama zitahifadhiwa katika Taasisi za Fedha zilizosajiliwa na zenye viashiria vya uhimilivu na mwenendo wa utendaji unaoridhisha.

(2) Kanuni za Fedha za Chama zitaainisha kiwango cha fedha ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na kutunzwa kwenye ofisi za Chama kama fedha kichele (Petty Cash) pamoja na fedha za uendeshaji.
(3) Kwa usalama wa fedha, Chama kitaweka bima mbalimbali
(4) Chama kitakuwa na Sera ya Fedha na Uhasibu kwa Menejimenti thabiti ya Fedha za Chama


	SEHEMU YA NANE

MATENGO NA MGAO WA ZIADA

	Mfuko wa Matengo ya Kisheria
	35 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake yatafanywa kwa kuzingatia Kanuni ya 67 na 68 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika, 2015. 

	Mfuko wa Elimu na Mafunzo 
	36 (i) Chama kitatenga hadi 10% ya ziada halisi kwa ajili ya kutunisha mtaji wa Chama kupitia Mfuko wa Elimu na Mafunzo.

(iii) Gharama za elimu na mafunzo za kila mwaka zitatokana na makisio ya mapato na matumizi kwa mujibu wa Kanuni ya Vyama vya Ushirika Na. 69 ya mwaka 2015 na maelekezo ya Waraka wa Mrajis kwa wakati husika.  

	Mtaji Himilivu wa Chama

Mgao wa Ziada Halisi
	37 (i) Chama kitaweka mikakati kabambe ya ukuzaji na ulinzi wa mtaji 

     (ii) Chama kitahakikisha muda wote kinafikia na kuzingatia viwango na uwiano wa Mtaji Tete, Mtaji Taasisi na Mtaji Halisi na Mali
38 (1) Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada ya kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika mara baada ya kukidhi matakwa ya Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Huduma Ndogo ya Fedha za SACCOS ya mwaka 2019 
(2) Bila kuathiri sharti la 35(1), mgawanyo wa ziada halisi utakuwa kama ifuatavyo; - 
(a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya ziada kwa mwaka zitapaswa kutengwa na kuwekwa katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza chama;

(b) Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano (15%) kitatengwa kwa ajili ya kukombolea mikopo mibaya na yenye mashaka;
(c) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya Mfuko wa Kukombolea Hisa
(d) Asilimia Kumi (10%) itatengwa kwa ajili ya mfuko wa elimu na. Tengo hili ni maalum kwa ajili ya kuendelea kutunisha Mtaji wa Chama. Matumizi yake kwa elimu na mafunzo endapo hakuna bajeti, yatahitaji idhini ya Mrajis
(e) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis kwa ajili ya shughuli zifuatazo: -
i) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Akiba
ii) Gawio la ziada kwa wanachama
iii) Honoraria kwa Bodi na bonasi kwa Watumishi
iv) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii; 
v) Kuchangia mfuko wa maendeleo na
vi) Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheria ya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.
(3) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti dogo la (1) (d) hapo juu Chama kitaanzisha na kutunisha Mfuko Maalumu kwa ajili ya kuchangia shughuli za hisani na kujali Jamii.
(4) Chama kitakuwa na Akaunti maalum kwa ajili ya kuweka Fedha za matengo
SEHEMU YA TISA
MIKUTANO YA CHAMA

	Muundo, Sifa na Wajibu wa Wawakilishi
Majukumu ya Wawakilishi

Vikao Kwenye Ofisi za Wawakilishi

Wajumbe wa Mkutano Mkuu


	39 (1). Mikutano mikuu ya Elimu Saccos Ltd itaendeshwa kwa muundo wa Wanachama wote walioko vituoni na wawakilishi Mikutano Mikuu ya Elimu Saccos Ltd itakuwa ni mkutano mkuu wa mwaka, mkutano wa kawaida na mkutano mkuu maalumu kwa vituo vyenye uwakilishi  
40 Mkutano mkuu wa wawakilishi
(i) Muundo na taratibu za kuwapata Wawakilishi zimeanishwa kwenye Sera ya Wawakilishi

Majukumu ya wawakilishi yameanishwa kwenye sera ya wawakilishi (1) Kuhamasisha ongezeko la Wanachama Wapya katika eneo la Mwakilishi

(2) Kuwa kinara wa utumiaji huduma za Chama

(3) Kushauri na kuhamasisha Wanachama kutumia huduma za Chama kwa ufanisi

(4) Kufanya mawasiliano ya mara kwa mara na ofisi kuu, tovuti ya chama na mitandao ya kijamii kam whatsap n.k ili kupata taarifa sahihi na rasmi za Chama kwa ajili ya kuwahabarisha ama kuwapatia mrejesho Wanachama

(5) Kushiriki katika maandalizi, uratibu na ufanyaji mikutano ya Wanachama Matawaini

(6) Kushiriki kikamilifu Mikutano Mikuu ya Chama

41 (1) Kunaweza kuwa na Vikao kwenye Ofisi za Wawakilishi kabla ya Mkutano Mkuu (dondoo) na baada ya Mkutano Mkuu (mrejesho)
(2) Sera ya Uwakilishi itatoa taratibu za uendeshaji vikao katika ofisi za Wawakilishi
(1) Wajumbe wa Mkutano Mkuu wenye haki ya kupiga kura na kupatiwa stahiki mbalimbali ni Wawakilishi (2) 

	Mwongozo wa Mkutano Mkuu

Mamlaka ya Mkutano Mkuu

Mkutano Mkuu wa Mwaka
	42 Ili kuongeza tija na ufanisi wa utendeshaji Mikutano Mikuu, kutakua na Mwongozo au Sera Maalum ya uendeshaji Mikutano Mikuu ya Chama

43 (1) Mkutano Mkuu wa Wawakilishi utakuwa na mamlaka ya juu kabisa katika kuamua na kusimamia shughuli zote za maendeleo kwa ngazi ya Chama
(2) Mamlaka ya juu ya Chama yatakuwa kwa Wawakilishi watakaohudhuria na kufikia maamuzi kupitia Mikutano Mikuu

(3) Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu ambayo ni mkutano mkuu wa mwaka, mkutano mkuu wa kawaida na mkutano mkuu maalum

44 (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika ndani ya miezi tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha wa chama uliotangulia. Wajumbe wa mkutano huu ni Wawakilishi wote waliokidhi vigezo, Wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi.
(2) Kwa kuzingatia Kanuni ya 42 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015, masuala yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni pamoja na: -
a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita;
b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au waliosimamishwa uanachama;
c) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya ukaguzi Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya Mrajis;
d) Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti, Kamati ya Mikopo na Kamati ya Usimamizi;
e) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake pamoja na Masharti haya;
f) Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa biashara wa chama na program ya utekelezaji na kutathimini utekelezaji wake;
g) Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango mbalimbali;
h) Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za chama kwa mwaka unaofuata;
i) Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa Bodi na watumishi wanaojitolea kadiri itakavyoonekana inafaa;
j) Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya chama kwa mwaka unaofuata;
k) Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka unaofuata;
l) Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida juu ya Akiba, Amana na hisa za hiari;
m) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama;
n) Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama; na
o) Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya chama.

	Mkutano Mkuu wa Kawaida
	45 (1) Chama kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa Kawaida angalau mara moja kwa mwaka. wajumbe wake ni Wanachama na Wawakilishi wote
(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu wa Kawaida ni pamoja na: -
a) Kusoma na kuthibitisha ajenda za mkutano uliopita;
b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya Chama inayohamishika au isiyohamishika inayozidi thamani ya shilingi milioni Tano (Tsh. 5,000,000/=)
c) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya kufanya hivyo;
d) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi; 
e) Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika;
f) Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama;
g) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za kinidhamu kwa Wanachama wakorofi kwa mujibu wa Sharti la 24;
h) Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi;
i) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika vyama na Taasisi nyingine zinazohusika na maendeleo ya chama;
j) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini shughuli za utendaji ili kuleta ufanisi;
k) Kujadili na kutathimini uwezekano utekelezaji matakwa ya leseni 
l) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya Chama.

(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya Mkutano Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na kujadiliwa pamoja na mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka katika Mkutano Mkuu wa Mwaka.

	Mkutano Mkuu Maalum
	46 (1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati wowote unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na: -
a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote aliyeidhinishwa naye;
b) Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya wanachama wote ambayo yatapaswa yafafanue jambo litakalozungumzwa, yawekwe saini au alama ya dole gumba na waombaji, yaambatishwe na nakala za vitambulisho vya waombaji na nakala ya maombi hayo yatumwe kwa Afisa Ushirika ngazi ya Halmashauri, Mrajis Msaidizi wa Mkoa na Mrajis;
c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi.
(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na wanachama au Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja tu.
(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au Afisa aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe au mwakilishi wake na utaelekeza mambo atakayoyawasilisha.

	Notisi ya Mkutano Mkuu
	47 (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana tarehe, saa na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na mambo yatakayojadiliwa na itapaswa kubandikwa katika ofisi ya Chama na kwenye mbao za matangazo 

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za mawasiliano kama simu, barua pepe, makundi ya kijamii, tovuti ya chama, Runinga au matangazo ya redio katika kuhakikisha notisi ya Mkutano Mkuu inawafikia wajumbe wa mkutano mkuu kwa wakati.
(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa: -
 i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa Kawaida siyo chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya tarehe ya kufanyika mkutano; 
ii) Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini ya siku saba (7).

(iii) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na (ii) hapo juu itapaswa kuambatanishwa na agenda za mkutano na nyaraka au makabrasha yenye taarifa zitakazojadiliwa katika mkutano huo. 

	Akidi ya Mkutano Mkuu
	48 (1) Akidi katika Mikutano Mikuu yote, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si chini ya nusu (1/2) ya wanachama wenye sifa ya kushiriki Mkutano Mkuu au wanachama mia moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote iliyo ndogo.

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika mikutano mikuu ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita muda wa saa moja wa kusubiri tangu muda uliopangwa kuanza kwa Mkutano, Mwenyekiti wa Bodi ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku saba na utakapoitishwa tena masuala yatakayojadiliwa yatakuwa yale ya mkutano ulioahirishwa.

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada ya siku saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa kusubiri uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo utafutwa na taarifa kupelekwa kwa Mrajis.
(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au mwakilishi wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata kama akidi haijatimia na maazimio yatakayopitishwa katika mkutano huo yatakuwa halali.

	Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu
	49 Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na Wanachama katika kila Mkutano Mkuu na atahudumu kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 40 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.
(1) Tangazo la nafasi ya Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu itatolewa sambamba na tangazo la Mkutano Mkuu husika

(2) Wanachama wenye sifa wataomba kwa kujaza fomu zinazopatikana katika ofisi za Chama ndani ya masaa ya kazi

(3) Fomu zitarejeshwa kwenye ofisi za Chama siku mbili (2) kabla ya Mkutano Mkuu

(4) Fomu zilizokidhi vigezo hususani vya Mwanachama Mgombea kuwa amekamilisha kulipia mafungu ya hisa zake, asiwe na madeni yasiyolipika kwenye Chama na awe amehudhulia angalau Mikutano Mikuu miwili (2) zitakabidhiwa kwa Afisa Msimamizi wa Uchaguzi (Afisa Ushirika) siku ya Mkutano Mkuu

(5) Wanachama watapigia kura majina yaliorudi kwa mujibu wa sharti la 46(4). Kura zitapigwa kwa mfumo utakao elekezwa na Msimamizi wa Uchaguzi
(6) Bila kuathiri masharti la 46(1-5), endapo hakutakuwa na Mwanachama aliyeomba nafasi ya Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, Afisa Msimamizi wa Uchaguzi atauomba Mkutano Mkuu kupendekeza majina wakati wa Mkutano husika na uchaguzi kufanywa kwa mfumo wa sharti la 46(5). 

(7) Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu hataruhusiwa kuwa Mwenyekiti wa Mikutano Mikuu zaidi ya miwili (2) mfululizo, na anaweza kuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu tena baada ya kupumzika kipindi kimoja (1)

	Upigaji Kura katika Mkutano Mkuu
	50 (1) Mwakilishi yeyote ambaye ametimiza masharti ya uanachama na uwakilishi atakuwa na kura moja katika Mkutano Mkuu wa Chama 
(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura ya kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika na kuungwa mkono na Wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa na endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa kura au kuomba ushauri kwa Mrajis

	Muhtasari wa Mkutano Mkuu
	51 (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa na kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada ya kuthibitishwa katika mkutano unaofuata kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za mikutano.
(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma nakala ya muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku thelathini tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika.
SEHEMU YA KUMI

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA AJIRA

	Bodi ya Uongozi
	52 (1) Ili kuendeleza tunu, asili na chimbuko la Elimu SACCOS Ltd, kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo itakuwa na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa (9) akiwemo Mwenyekiti na Makamu wake na Kamati ya Usimamizi itakayokuwa na wajumbe watatu (3) wanaochaguliwa kutoka miongoni mwa Wanachama 
(3) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano Mkuu unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa Bodi ya Uongozi kwa kuzingatia mahitaji ya shughuli za Chama kwa wakati husika. 
(4) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa wanachama kwa kuzingatia kifungu cha 68 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013.
(5) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika nafasi hiyo kwa awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya kipindi cha miaka mitatu na baada ya hapo hawataruhusiwa kugombea awamu nyingine moja itakayofuatia.
(6) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi.
(7) Baada ya Wajumbe wa Bodi kuchaguliwa sharti wapate mafunzo yatakayowawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

(8) Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa Bodi wanapaswa kujaza fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo. Mjumbe wa Bodi ambae hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda kinyume cha maadili ya uongozi kulingana sheria Na. 6 ya vyama vya ushirika ya mwaka 2013.
NB: Uchaguzi wa viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi utazingatia jinsia, vijana na walemavu ili kuwa na uwakilishi wa makundi yote ya wanachama.

	Kukoma Ujumbe wa Bodi
	53 Mjumbe wa Bodi ya Chama atakoma kuwa mjumbe, endapo: -
a) Ameacha kuwa Mwanachama wa Chama;
b) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na daktari wa hospitali inayotambulika kisheria;
c) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi;
d) Kifo;
e) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli zinazofanywa na chama. 
f) Kuhamishwa nje ya Mkoa wa Morogoro.
g) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa mkono na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;
h)  Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu mfululizo bila sababu za msingi; na
i) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013.

	Vikao vya Bodi ya Uongozi
	54 (1) Bodi ya uongozi itafanya vikao visivyopungua vinne (4) kwa mwaka na pale itakapohitajika kufanya vikao vya dharura.
(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na kuiwasilisha kwa Mrajis.
(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao hicho na iwapo wote wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi mwingine yeyote kati ya waliohudhuria atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao hicho.

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe waliohudhuria watakuwa nusu ya wajumbe wote. 

(5) Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama vile kukutana kwa njia ya elektroniki (video conference, etc.) kukutana kufikia maamuzi yatakuwa halali.
(5) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo kura zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada.

	Kamati za Bodi

Muhtasari wa Vikao vya Bodi ya Uongozi
	55 Ili kuongeza ufanisi wa shughuli za kiusimamizi za Bodi, itaunda Kamati mbalimbali kadiri itakavyoona inafaa kwa lengo la kurahisisha utekelezaji majukumu yao
56 Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa na Katibu na baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa katika kitabu/faili la kumbukumbu za vikao vya Bodi.

	Kazi za Bodi ya Uongozi
	57 (1) Kwa kuzingatia Kanuni ya 51 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015, Bodi ya Uongozi itakuwa na wajibu wa kusimamia shughuli za kila siku za chama.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya chama itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: -
(i) Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa zinaendeshwa ipasavyo;
(ii) Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano Mkuu;
(iii) Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na kwa wakati;
(iv) Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na kumbukumbu za mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao vya Bodi;
(v) Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na inatumika ipasavyo;
(vi) Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya, kujiuzulu wanachama, kusimamishwa uanachama na kusimamishwa kwa wajumbe wa Bodi na kuwasilisha masuala hayo kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho;
(vii) Kubuni na kupendekeza maboresho kwenye Mkutano Mkuu Sera na kanuni mbalimbali zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha madhumuni ya chama.

(viii) Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya hali ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na hesabu ya mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka uliopita na makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka unaofuata;
(ix)                Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na Kamati ya Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na mapendekezo yaliyotolewa kikamilifu na kwa wakati;
(x)           Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo kutoka kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya Mikopo na Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;
(xi) kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na Taarifa ya ukaguzi;
(xii) kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo mbalimbali;
(xiii) kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote za chama zinatunzwa katika benki;
(xiv) kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika;
(xv) kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na programu ya utekelezaji wake;
(xvi) kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika mashitaka yoyote;
(xvii) kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama;
(xviii) kuteua watia saini kwenye malipo ya chama;
(xix) kuajiri watumishi wenye sifa za kutosha kutenda shughuli za Chama wakiwemo Meneja, Mhasibu au watumishi wengine kutoka kwenye soko la ajira 
(xx) kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya Chama kwa kuzingatia kanuni ya 76 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015;
(xxi) kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama walivyoahidi na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji wasio waaminifu;

(xxii) kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa;
(xxiii) kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au viwango vya riba au masharti ya ulipaji mikopo au mgawanyo wa mikopo (amortization);
(xxiv) kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale itakapobidi na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;
(xxv) Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara inayozidi Tsh. 5,000,000 iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa; 
(xxvi) kusimamia utekelezaji wa shughuli za chama kwa kumtaka Meneja/Katibu kutoa taarifa ya matokeo ya uendeshaji wa shughuli za chama; 
(xxvii) kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama;
(xxviii) kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;
(xxix) kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni lazima katika kutimiza madhumuni ya chama kwa kuzingatia Sheria za nchi.

(xxx) Kuunda Kamati mbalimbali kama itakavyoona inafaa
(xxxi) Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama itakavyoelekezwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

	Kazi za Mwenyekiti wa Bodi
	58  Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: -
a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama;
b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao vya Bodi kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013, Kanuni zake na Masharti haya;
c) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi;
d) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni pamoja na zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa Chama;
e) Kuwa msemaji mkuu wa Chama kama haitaamriwa vinginevyo na Bodi.

	Kazi za Makamu Mwenyekiti
	59 Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za Mwenyekiti endapo Mwenyekiti hatakuwepo.

	Sifa za Mjumbe wa Bodi na Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi
	60 Mjumbe wa Bodi na wa Kamati ya Usimamizi lazima awe na sifa zifuatazo: -
a) Awe na elimu ya angalau Stashahada;
b)  Awe mwadilifu na mwaminifu;
c) Awe amekuwa Mwanachama angalau kwa miaka 2
d) Awe na uwezo wa kuongoza;

e) Awe ametimiza matakwa ya sharti la 14 (1) (a – c);

f) Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya Chama cha Ushirika;

g) Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia vizuri shughuli za chama na kikapata hasara;

h) Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.

i) Asiwe na tabia ya kulaza madeni kwa marejesho matatu mfululizo
j) Awe amekamilisha hisa za msingi na awe anaweka akiba yake kila mwezi 

k) Asikope nje ya Chama labda endapo kama Chama kimeshindwa kukidhi mahitaji yake ya Fedha.

l) Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za Chama.

	Meneja wa Chama
	61 (1)  Bodi ya Chama itaajiri mtu mwenye sifa ya kuwa Meneja wa chama ambaye atawajibika kwa bodi ya uongozi wa Chama.

(2)   Meneja wa Chama atakuwa ndiye msimamiaji wa shughuli zote za chama za kila siku kulingana na miongozo itakayotolewa na Bodi
       (3)  Majukumu ya Meneja wa chama ni kama ifuatavyo: -
(a) kutekeleza shughuli za Chama kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013, Sheria za Huduma Ndogo za Fedha, 2018, Kanuni, Masharti na Sera mbalimbali za uendeshaji na sheria nyinginezo
(b) kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo madhubuti na inawezesha mawasiliano;

(c) kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka na program ya utekelezaji;  

(d) kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa;

(e) kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, hususan mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu;

(f) kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kukiwakilisha Chama katika shughuli na uingiaji wa mikataba;

(g) kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na taarifa za fedha zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati;

(h) kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa ya mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi na wakati;

(i) kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo zinaeleza hali ya kifedha ya Chama ikiainisha mizania, hesabu ya mapato na matumizi, taarifa ya mikopo iliyochelewa, bajeti ya mwaka, mwenendo wa chama na uwiano wake;

(j) kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye nyaraka zinaruhusu utoaji fedha za chama kwa kuzingatia ukomo ulioainishwa kwenye sera za chama;

(k) kuishauri Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na gharama nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa;

(l) kuishauri Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika na zinazoweza kutumika kudhamini mikopo;

(m) kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za uendeshaji; 

(n) kusimamia ufunguaji na uendeshaji wa akaunti za benki;

(o) kusimamia watumishi walio chini yake, kutoa na kupima malengo, kushauri bodi juu ya mwenendo wa utendaji.
(p) kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda muafaka;

(q) kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za Wakaguzi wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi zinazotolewa na mamlaka husika; na
(r) kuitisha vikao vya menejimenti/wafanyakazi na yeye kuwa mwenyekiti
(s) kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya Bodi.

	Kamati ya Usimamizi
	62 (1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Chama ambayo itakuwa na wajumbe wasiozidi watatu (3) watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Wawakilishi wa Elimu Saccosna hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa Wajumbe wa Bodi, au Wajumbe wa Kamati ya Mikopo au waajiriwa wa Chama. Kamati hii itawajibika kwa Wanachama.
(2) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu katika nafasi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu

(3) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua Mwenyekiti na Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza kumbukumbu zote za vikao vya Kamati ya Usimamizi.

(4) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watatokana na kundi lolote la Wanachama 

	Kazi za Kamati ya Usimamizi
	63 Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 
(a) Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa kumbukumbu za hesabu;

(b) Kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi;

(c) Kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji na udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wake; 

(d) Kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka kama Mkaguzi wa nje hataweza kufanya hivyo;

(e) Kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaofuata endapo si COASCO;

(f) Kusimamia fedha na mali zote za Chama kwa niaba ya Wanachama.

(g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama

(h) Kufanya ukaguzi wa ndani angalau mara nne (4) kwa mwaka

(i) Kuishauri Bodi hatua za kuchukua endapo uwiano wa mikopo iliyoko kwenye hatari na mikopo yote unazidi 5%

(j) kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na sheria nyingine pamoja na kanuni zake.

	Kamati ya Mikopo
	64 Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe watatu, ambao watachaguliwa  na Mkutano Mkuu wa Mwaka au watateuliwa na Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi ya Uongozi iwapo wamekasimishwa na Mkutano Mkuu na watapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-

(a) uzoefu katika masuala ya mikopo;

(b) uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha za mwanachama; 

(c) ufahamu kuhusu uanachama;na

(d) ufahamu na uelewa wa shughuli za eneo husika  na mazingira ya kiuchumi.

(2) Pamoja na kuwa na Kamati ya Mikopo, endapo Bodi inahitaji kuongeza kina cha upembuzi wa maombi ya mikopo, Bodi inaweza kuunda Kamati ya Kitalaam. Pamoja na kuwa na Kamati ya Kitalaam, bado mamlaka ya kuidhinisha mikopo yatabaki katika Kamati ya Mikopo. 
(3) Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha uidhinishaji wa mikopo kwa kamati ya kitaalam ya mikopo 

(4) Kamati Mikopo itapaswa kuandaa muhtasari wa shughuli zake zote zinazohusu mikopo na kuiwasilisha kwenye vikao vya Bodi.

	Wajibu wa Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu 
	65 (1) Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:-
(a) kukutana angalau mara 1 au zaidi kwa mwezi (kwa kuzingatia ukubwa wa shughuli zake kwa ajili ya kupitia na kutoa maamuzi, ila isipungue kikao kimoja kwa kila robo mwaka na maamuzi yatafanywa kwa wingi wa kura za Wajumbe wa Kamati na yatawekwa kama kumbukumbu ya kikao;)
(b) kutoa ushauri  kwa wanachama kuhusu ukopaji na matumizi ya mikopo kwa busara;

(c) kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea maamuzi kwa kuzingatia kikomo cha mamlaka ya Kamati na sera ya mikopo;

(d) kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila mkopo na kwamba Chama kinakuwa na udhibiti wa dhamana husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa;

(e) kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho kwenye vigezo na masharti ya mkopo ilimradi tu marekebisho hayo yanalandana na sera ya mikopo ya Chama;

(f) kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa;

(g) kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango kidogo kama mahitaji na masharti ya mkopo yako sawa, iwapo fedha zilizopo hazitoshelezi kukidhi maombi yote ya mikopo yaliyowasilishwa; 
(h) Kuhakikisha madeni yote yanalipika; na

(i) kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake.

(2) Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu Kamati ya Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo yataainishwa kwenye sera ya mikopo.

(3)  Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu kuidhinisha maombi ya mkopo wake mwenyewe.
(4) Endapo mkopo hauidhinishwi, Afisa Mikopo anapaswa kumjulisha Mkopaji ndani ya siku 7 juu ya maombi yake na sababu za kukataliwa

	Akidi ya Vikao vya Kamati ya Mikopo
	66 Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale vitakapokuwa na mahudhurio ya wajumbe wasiopungua wawili (2).

	Rufaa dhidi ya maamuzi ya Kamati ya Mikopo 
Ajira katika Chama
Mkaguzi wa Ndani

Chama kuandaa Sera na Miongozo 

	67 Mwanachama anaweza kukata rufaa kwa maandishi, dhidi ya maamuzi yaliyofanywa Kamati ya Mikopo kwa Bodi ya Uongozi ambayo maamuzi yake yatakuwa ya mwisho.
68 (1) Chama kitaajiri au kuazima (outsource) watumishi wenye ujuzi unaotakiwa katika kutekeleza kazi za Chama kwa mujibu wa sera ya utumishi 

69 Chama kitakuwa na Mkaguzi wa Ndani au idara ya Wakaguzi wa Ndani kwa ajili ya kuongeza udhibiti wa ndani na atawajibika kwa Bodi. Bodi ina mamlaka ya kuamua kuajiri ama kuazima (hire) mtu kwa ajili ya nafasi ya Mkaguzi wa Ndani. Taratibu nyinginezo juu ya Mkaguzi wa Ndani ni kama zilivyoainiSshwa katika Kanuni ya 54 – 57 za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019. 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA

70 Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika Na. 51 (n) ya mwaka 2015 na Kanuni 24(4)(b) za Huduma Ndogo za Fedha, 2019. Miongozo hiyo ni pamoja na:
i. Sera ya Mikopo

ii. Sera ya uhifadhi kumbukumbu

iii. Sera ya Ukwasi

iv. Sera ya uhamasishaji Hisa na Akiba

v. Sera ya Uwekezaji

vi. Mwongozo wa udhibiti wa majanga

vii. Sera ya udhibiti wa ndani

viii. Sera ya utumishi

ix. Kanuni za fedha

x. Mpango mkakati na mpango kazi
xi. Sera ya Manunuzi

xii. Sera ya menejimenti ya Mfumo wa TEHAMA

xiii. Sera ya Uendeshaji Mikutano Mikuu na Vikao 
xiv. Na Sera nyinginezo kulingana na mahitaji ya wakati husika kwa mujibu wa Kanuni Na. 24(4) za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) 2019
SEHEMU YA KUMI NA MBILI
 KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA

	Kufutwa kwa Chama
	71 (1) Chama kinaweza kufutwa: -
i. Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika
ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3/4) ya wanachama wote; na
iii. Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu ya idadi ya chini inayokubalika kisheria.

iv. Chama kushindwa kujiendesha kwa miezi sita mfululizo.

	Ufilisi
	72 (1) Ufilisi wa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu kama ulivyoainishwa chini ya Sheria husika.


	SEHEMU YA KUMI NA TATU
MASHARTI MENGINEYO

	Viongozi Kutunza Siri

Msemaji wa Chama
Mihuri ya Chama


	73 Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi wa Chama watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu zote za maisha ya mwanachama binafsi, isipokuwa masuala ya utoaji na ukusanyaji wa madeni ambayo Bodi inaweza kuchukua hatua zozote za lazima dhidi ya wanachama.

74 Mwenyekiti wa Bodi ndiye atakuwa msemaji wa Chama na anaweza kukasimu mamlaka yake kama atakavyoona inafaa
75 Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri ambayo itatunzwa na Meneja wa Chama na itahifadhiwa kwenye kasiki la Chama. Lakiri ya Chama itatumika katika mikataba ya Chama.

	Chama Kuungana na Taasisi Nyingine
	76 (1)  Chama kinaweza kuungana na Chama kingine cha ushirika kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au kuungana na kampuni au taasisi nyingine isiyo ya ushirika kuanzisha Ubia wa Pamoja.

(3) Chama kinaweza kuungana na Vyama vingine na kuunda Chama Kikuu cha Ushirika.

	Bima ya Mali na Fedha za Chama
	77 Chama kitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa mali na fedha kwa kukata bima toshelevu.

	Mabadiliko ya Masharti
	78 Masharti haya yanaweza kuendelea kubadilishwa kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Kifungu cha 53 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013 na Kanuni zake na hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapopitishwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis.

	Utatuzi wa Migogoro
	79 (1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama kati ya wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au kati ya mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote, au kati ya Chama na Chama cha Ushirika kingine au Mtoa Huduma utasuluhishwa kwa njia ya amani kupitia majadiliano au maridhiano. 

(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) haujasuluhishwa kwa amani ndani ya siku 30, mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis kwa usuluhishi kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.  

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la (2) kunaweza kufanywa na Bodi au kwa azimio la Mkutano Mkuu au na mhusika yeyote katika mgogoro au na mwanachama yeyote wa Chama kama mgogoro unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha na Chama.

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti dogo la (3), mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya marejeo kwa ajili ya mlalamikiwa.

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), Mrajis ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala kwa mlalamikiwa na wahusika wote ambao kwa maoni yake mgogoro huo unawahusu.

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika sharti dogo la (5), mlalamikiwa atapaswa ndani ya siku kumi na tano tokea tarehe ya kupokea, kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis.

(7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada ya hatua ya sharti dogo la (6) zitafanyika kwa kuzingatia Kanuni ya 83 ya Vyama ya Ushirika 2015. 
(8) Taratibu nyinginezo za utatuzi migogoro ni kama zitakavyoelekezwa kwenye Sera ya utatuzi migogoro

	Mgongano wa Tafsiri ya Masharti
	81 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya, suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya maamuzi.

	Udhibiti Utakasishaji Fedha
	82 Chama kitaandaa taratibu za ndani kwa ajili ya kukinga, kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya utakasishaji wa fedha kama inavyoelekezwa kwenye Kifungu cha 49 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 2018.

	Ulinzi kwa Mlaji
	83 Chama kitakuwa taratibu za Ulinzi wa Mlaji ili kuweka wazi upatikanaji wa huduma zitolewazo na Chama na kuweka utaratibu wa kushughulikia malalamiko yatakayo jitokeza. Elimu SACCOS Ltd itazingatia misingi yote ya ulinzi kwa Mlaji. 

	Utekelezaji Matakwa ya Leseni
	84 Wakati wote Chama kitatekeleza masharti ya leseni husika kwa tija na ufanisi 

	Uwasilishaji wa Taarifa za Wakopaji
Matumizi ya Mifumo ya TEHAMA
Ubia Mkakati

Uhimilivu na Endelevu wa Chama

Ushiriki Utekelezaji Malengo Endelevu ya Umoja wa Mataifa
	85 Chama kitajiunga na kuwasilisha taarifa za wakopaji wa zamani na wasasa kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa upashanaji wa taarifa za wakopaji (Credit Reference Bureau) kwa mujibu wa Kanuni ya 83 ya Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019.
86 (i) Elimu SACCOS Ltd itaendelea kuwekeza katika matumizi ya Mifumo ya TEHAMA ili kuongeza tija na ufanisi katika utoaji huduma kwa Wanachama

     (ii) Chama kitahakikisha wakati wote mifumo imelindwa dhidi ya wizi, udukuzi na uhalifu wowote wa kimtandao

(iii) Chama kitahakikisha kinatunza taarifa zake katika vyanzo mbalimbali (back -up) kuendelea kuwa na haki ya kutunza, kufikia, kuhakiki, kukagua na kudhibiti njia mbadala za utunzaji taarifa zake 
87 (i) Chama kitatumia fursa za kuingia ubia mkakati na Taasisi na Makampuni ya ndani na nje ya nchi baada ya idhini ya Mrajis ili kupata na kuboresha ufanisi wa huduma mbalimbali kwa Wanachama

88 (i) Chama kitaendelea kuwekeza jitihada za kuboresha udhibiti wa ndani imara
     (ii) Chama kitatengeneza nyaraka mbalimbali za uendelevu wa Chama kama vile “Business Continuity Plan, Succession Plan, Resester Recovery Plan, Robust Risk Management Framework”, n.k

(iii) Chama kuendelea kuongeza mahusiano ya Kimataifa kwa kushiriki hafla na shughuli mbalimbali za kiushirika 

89 (i) Chama kuweka mikakati ya ushiriki utekelezaji Malengo 7 kati ya 17 (lengo nambari 4, 5, 6, 7, 9, 13 na 17)
      (ii) Chama kujenga potifolio ya Vyama rafiki na Mashirika mbalimbali ya ndani na nje ya nchi yanayotekeleza malengo haya ili kuibua mazao ya bidhaa na huduma kwa Wanachama


Masharti haya yamehuishwa na Bodi ya Elimu Savings and Credit Co-operative Society Limited na kuidhinishwa na Wanachama katika Mkutano Mkuu wa 19 Tarehe 23/11/2024 Katika Ukumbi wa CHIEF KINGALU na yameanza kufanya kazi siku na tarehe ya kusajiliwa na Mrajisi wa Vyama vya Ushirika. 
Yamesainiwa kwa niaba ya Wanachama na 
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika
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Ukurasa wa 2 kati ya 51

